Tương lai mở ra
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Tương lai mở ra

Trang ChínhPortalGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» Khai giảng lớp luyện thi N2 và N3 tại Trung tâm Nhật Ngữ Top Globis
Cho em......... Icon_minitimeTue Feb 07, 2012 2:22 pm by onlink

» Học tiếng Nhật - Top Globis
Cho em......... Icon_minitimeWed Dec 07, 2011 1:47 pm by onlink

Cho em......... Icon_minitimeWed Sep 21, 2011 2:35 pm by onlink

Cho em......... Icon_minitimeWed Aug 10, 2011 3:15 pm by onlink

» New Medicines In 1983
Cho em......... Icon_minitimeThu Aug 04, 2011 12:20 am by Khách viếng thăm

» fish oil manufacturers
Cho em......... Icon_minitimeWed Aug 03, 2011 10:24 pm by Khách viếng thăm

» To all intents as chintzy as warez
Cho em......... Icon_minitimeWed Aug 03, 2011 3:44 pm by Khách viếng thăm

» I think this is what you need
Cho em......... Icon_minitimeWed Aug 03, 2011 12:25 pm by Khách viếng thăm

» I have questions about programming/making game in flash?
Cho em......... Icon_minitimeWed Aug 03, 2011 10:36 am by Khách viếng thăm

Navigation
 Portal
 Diễn Đàn
 Thành viên
 Lý lịch
 Trợ giúp
 Tìm kiếm
Diễn Đàn
Affiliates
free forum

Cho em.........

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
Admin

Cho em......... Empty
Bài gửiTiêu đề: Cho em.........   Cho em......... Icon_minitimeSat Aug 23, 2008 1:18 pm

Quà gửi :Cho em...
Người gửi:Trần Duy Nhiên
PHẦN I

Em, tôi không biết tên em, tôi không biết em là ai nhưng tôi biết em là một người thao thức.

Vì em thao thức nên những dòng sau đây mới đến được tay em.

Vì em thao thức nên một ai đó đã giới thiệu cho em.

Vì em thao thức nên em mới chịu khó đọc hết những lời khô khan sau đây.

Tôi đã viết những trang này, đầu tiên, cho các con tôi và cho học trò tôi.

Một số bạn hữu muốn tôi gởi chúng đến những người trẻ khác, những người thao thức, những người kiếm tìm, những người mong biến cuộc đời mình thành một giá trị. Vì thế nhung trang này cũng gởi đến cho em, bởi lẽ em là một người trẻ thao thức đang ở lứa tuổi 18 -25, nghĩa là cùng lứa tuổi với các con và sinh viên của tôi.

Đời người cũng giống như một sứ điệp. Giá trị của một sứ điệp không phải là ở điểm nó dài hay ngắn, nhưng ở điểm nó có ý nghĩa hay không.

Tôi gởi đến em những dòng này như một món quà lên đường, chứ không phải như những lời khuyên và lại càng không phải là những lời “dạy dỗ” (không ai có thể dạy kẻ khác sống cuộc đời của họ!), với ao ước được em hiểu rằng, chung quanh em, ngoài những người thân, vẫn còn rất nhiều người mong em sống một cuộc đời có giá trị, nghĩa là có hạnh phúc.

Và tôi nghĩ, em chỉ thật sự hạnh phúc ngày nào em nói được:

“EM LÀ MỘT CON NGƯỜI CÓ MỘT TRÁI TIM”

Em là MỘT CON NGƯỜI CÓ MỘT TRÁI TIM
A - Được hướng dẫn bằng một LÝ TRÍ SÁNG SUỐT

B - Được hun đúc bằng một TÌNH THƯƠNG SÂU ĐẬM

C - Được nối dài bằng một ĐÔI TAY HAM LÀM

A - MỘT TRÁI TIM….ĐƯỢC HƯỚNG DẪN BẰNG MỘT LÝ TRÍ SÁNG SUỐT

Chỉ có như thế đời sống của em mới có giá trị và có chất người.

1.Có nghĩa là em phải SUY NGHĨ

2.dựa trên một LẬP TRƯỜNG

3.trên cơ sở TỰ BIẾT MÌNH

4.đồng thời CHẤP NHẬN MÌNH

5.và biết được giá trị của IM LẶNG

1. SUY NGHĨ
Em hãy nhớ rằng không bao giờ có sẵn một giải pháp cho vấn đề em gặp. Có thể vấn đề rất là cũ, nhưng em là một con người độc nhất không giống bất cứ một ai… Thế nên, chỉ có em mới giải quyết được cho chính mình. Và điều đó đòi hỏi em phải suy nghĩ, nếu em không muốn trở thành một con cừu trong trăm ngàn con cừu, một cái máy đúc sẵn giống như trăm ngàn cái máy khác. Em Là Một Con Người!

2. LẬP TRƯỜNG
Lập trường không phải là những khẩu hiệu người ta nhét vào óc em. Lập trường là những qui tắc giúp em thể hiện được con người thật của em. Phản bội lập trường là phản bội chính mình, là giết chết con người thật sự độc đáo của mình. Em suy nghĩ xem con người thật sâu thẳm trong em là gì? Lập trường của em là gì? Ý nghĩa cuộc đời em không phải là người khác muốn em trở thành cái gì, nhưng chính em, muốn sống trọn vẹn, em phải triển nở thế nào.

3. TỰ BIẾT MÌNH

Em hãy xem lại những khả năng và những hạn chế của mình, những ưu điểm và những khuyết điểm của mình. (Hãy im lặng nhìn lại chính mình xem)

4. CHẤP NHẬN CHÍNH MÌNH.

Khi thấy được những ưu và khuyết điểm của mình, em không nên quá tự hào về ưu điểm. Xét cho cùng có thể là em không có công gì cả về các ưu điểm đó, hoặc nếu em có phát triển chúng thì bất cứ ai có điều kiện bẩm sinh và hoàn cảnh thuận tiện như em cũng sẽ có như em. Ngược lại, khuyêt điểm của em cũng không có quyền gây cho em một mặc cảm nào: con người là nạn nhận của khuyết điểm mình, và phần lỗi của mình chưa chắc là phần quyết định. Cố nhiên em sẽ kiên trì sửa sai nhưng, dù sao đi nữa, em hãy chấp nhận bản thân và thông cảm cho chính mình

5. IM LẶNG

Mỗi tuần hãy đành ra ít nhất là một giờ để xét lại những biến cố xảy ra và phản ứng của mình. Trong dòng đời thác lũ, nếu em không ngồi lại suy nghĩ về bản thân thì chẳng bao lâu em sẽ đánh mất chính mình. Mất mát lớn nhất của một con người là đánh mất chính mình. Hãy tìm cho em những thời gian thinh lặng.

B - MỘT TRÁI TIM…ĐƯỢC HUN ĐÚC BẰNG MỘT TÌNH THƯƠNG SÂU ĐẬM
Vì được tình người là em được tất cả

Và mất tình người thì em sẽ thấy mình là người nghèo nhất

Và để nuôi nấng tình người em hãy biết:

1. THÔNG CẢM

2. TỪ ÁI

3. QUÊN MÌNH

4. LẮNG NGHE

5. GIỮ NỤ CƯỜI.

1. THÔNG CẢM

Mẫu số chung của con người là sự khổ đau. Và để giải quyết khổ đau đó mỗi người sử dụng những gì ở trong tầm tay mình. Đôi khi cách giải quyết đó gây ra những hành động ti tiện hoặc độc ác.

Đứng về phương diện luật pháp hay đạo đức, có thể người ấy sai. Nhưng nếu em nhìn người ấy như một con người đau khổ - vật chất hay tinh thần - thì em sẽ thông cảm được; bởi vì xét cho cùng, con người đáng thương hơn là đáng trách. Không ai bắt em làm quan toà, hãy làm một người anh chị em.

2. TỪ ÁI

Có thông cảm em mới không bao giờ buộc tội ai, nhất là nếu người đó xúc phạm đến mình. Hãy đặt mình vào trường hợp của người khác, em sẽ học được sự thứ tha, và lòng từ ái của em sẽ không bị những ti tiện làm vẩn đục

3. QUÊN MÌNH

Điều kiện cơ bản là quên mình. Nếu em tập cho quen, em sẽ thấy được bằng kinh nghiệm rằng càng quên mình bao nhiêu, thì con người mình được tràn đầy bấy nhiêu: Em sẽ nhận được tình người tràn đầy. Điều mà mọi sự níu kéo, mọi mánh khoé không bao giờ có thể đem lại được.

4. LẮNG NGHE

Em hãy nghe bằng tai, bằng khối óc và bằng con tim. Em sẽ nghe đuợc những gì mà không bản nhạc nào điễn tả nổi. Em sẽ nghe được lòng người, và em sẽ học hỏi được, thông cảm được, yêu thương được cuộc sống này.

5. NỤ CƯỜI

Em hãy đến với mọi người bằng nụ cuời. Nụ cười trên môi và nụ cười trong lòng. Và khi đối diện với một người không còn một niềm vui nào nữa thì chính lúc đó nụ cười của em lại càng cần thiết. Em hãy gieo nụ cười và em sẽ gặt hạnh phúc:

J’ai crié: La vie est méchante !

Et l’écho m’a répondu: chante !

Tạm dịch : Tôi hét lớn: cuộc đời sao độc ác!

và âm vang đáp lại: hát lên đi !

C - MỘT TRÁI TIM…ĐƯỢC NỐI DÀI BẰNG MỘT ĐÔI TAY HAM LÀM.
Chỉ qua hoạt động thì cuộc sống mới đáng sống, miễn là hoạt động ấy tự do, nghĩa là tự ý mình nhập cuộc. Hãy làm những việc mình yêu thích. Và nếu không thể nào làm những việc mình yêu thích, thì hãy yêu thích việc mình làm. Và muốn hành động có hiệu quả, em hãy nhớ rằng:

1. KHÔNG CÓ VIỆC NHỎ

và phải có lòng: 2. NHIỆT TÂM

3. QUẢ QUYẾT

4. KHÔNG SỢ KHÓ

Trong tinh thần 5.CHẤP NHẬN CUỘC SỐNG.

1. KHÔNG CÓ VIỆC NHỎ

Không có một công việc nào là việc tầm thường. Chỉ có những con người tầm thường. Hãy đối diện với những việc nhỏ và hoàn tất chúng một cách phi thường. Chết một cách anh hùng là một điều khó, nhưng sống tầm thường một cách anh hùng còn khó hơn… Mong sao em sống hơn cả một anh hùng, ước gì em sống như một Con Người.

2. NHIỆT TÂM

Khi bắt tay vào việc, em xem lại lòng hăng say của em. Nếu chưa thấy hăng say, hãy nung nấu cho mình lòng hăng say trước đã… Thà là một công việc bị đình trệ còn hơn là con người em trở nên khô cằn. Và có hăng say thì mọi việc đều nhẹ nhàng; bởi lẽ khi yêu thích thì không còn khó khăn, vì nếu có khó khăn, thì khó khăn đó cũng được yêu thích rồi.

3. QUẢ QUYẾT

Phải đi đến đích với bất cứ giá nào, và sẵn sàng trả giá. Phải nhìn trước, cố nhiên. Nhưng khi đã quyết định rồi thì không bao giờ bỏ cuộc. Cái khó không phải là bắt đầu, mà là bắt đầu lại

4. KHÔNG SỢ KHÓ

Những khó khăn gặp phải là những trở ngại để vượt qua. Em hãy tự nhủ:

“điều gì người khác có thể vượt qua thì tôi cũng vượt qua được

5. CHẤP NHẬN CUỘC SỐNG

Chỉ có những người nhảy xuống nước mới biết bơi. Chỉ có những người lăn vào cuộc sống và chấp nhận nó mới thấy được rằng cuộc sống có thể dìm mình nhưng cũng chính nó nâng đỡ mình.
https://tuonglai.forum-viet.com

Cho em.........
Trang 1 trong tổng số 1 trang